Thai3Dviz  

Go Back   Thai3Dviz > 3ds Max > ห้องเรนเดอร์ (3DsMax Rendering) > Vray Gallery

Vray Gallery โพสรูปเพื่อโชว์ผลงาน , ขอความเห็น , คำแนะนำ โดยโปรแกรม 3d เรนเดอร์ด้วย plugin vray

Share Thread Tools Display Modes
Old 05-11-2010, 05:23 PM   #1
INCUBUS
สมาชิกไทยวิซ

INCUBUS's Avatar

INCUBUS is on a distinguished road
Default ห้องพักผู้ป่วย โรงพยาบาลครับ

รบกวน คอมเมนต์งานหน่อยนะครับ ยังนั้งมึนอยู่ว่าขาดอะไรไปบางครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ พอดูได้มี 3 รูปครับ ยังคงฝึกตนอยู่เสมอครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
INCUBUS is offline  

Reply With Quote
Old 06-11-2010, 08:32 AM   #2
ton38030311
Senior Members

ton38030311's Avatar

ton38030311 is on a distinguished road
Send a message via MSN to ton38030311

งานสวยเลยครับ

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
ton38030311 is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 09:10 AM   #3
zawzaa

zawzaa's Avatar

zawzaa is on a distinguished road

เรื่อง เเมททีเรียล ครับ ยังไม่ค่อยเหมือนจริงเท่าไรครับ
ลองดูในห้องสมุดครับ มีตัวอย่างดีๆ มากครับวิธีผสม เเมททีเรียล เเบบต่างๆ
เเต่ มุมมองน่าสนใจที่เดียวครับ
zawzaa is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 09:19 AM   #4
artdesign109

artdesign109's Avatar

artdesign109 will become famous soon enough

ขัดตา เรื่องเตียงคนไข้นะครับ..ไม่น่าปูผ้าแบบนี้นะครับ..

น่าจะปูแบบโรงพยาบาลเลย..น่าจะดีกว่า
artdesign109 is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 11:18 AM   #5
ton54

ton54's Avatar

ton54 is a jewel in the roughton54 is a jewel in the roughton54 is a jewel in the rough

- แมททีเรียล - พื้น/ผนังไม้การต่อลายยังแปลกๆ และขาด specular ครับ ดูกระด้างๆ ฝืดๆ อีกอย่างคือห้องพักผู้ป่วยกับการใช้พื้นไม้ ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ในแง่การทำงานของพยาบาลและการ maintenance

- Props ยังซ้ำๆไปหน่อยครับ โดยเฉพาะกระถางต้นไม้ทรงสูง ใช้ทั้งวางบนพื้น วางบนโต๊ะ รูปในกรอบก็ซ้ำ โคมไฟก็ซ้ำ ทั้งตั้งโต๊ะตั้งพื้นโดยเฉพาะเรื่องสีที่จะใช้ในโรงพ ยาบาล สีดำควรหลีกเลี่ยงที่สุดครับ
ton54 is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 12:05 PM   #6
TAKESHI

TAKESHI is on a distinguished road
Smile

สีน่ากลัวไม่เหมาะกับการพักฟื้นครับ ลองศึกษาเรื่องจิตวิทยาการใช้สีดูนะครับ
TAKESHI is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 12:13 PM   #7
baraga3d

baraga3d's Avatar

baraga3d is on a distinguished road

งานสวย อบอุ่นดีครับ เพื่อน
baraga3d is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 03:52 PM   #8
green_t_3@hotmail.com

green_t_3@hotmail.com is on a distinguished road

งานได้บรรยากาศดีคับ อาจจะต้องปรับเรื่องแมททีเรียล ตามที่พี่ๆด้านบน commentคับ

สู้ๆคับ ^^
green_t_3@hotmail.com is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 04:31 PM   #9
ชีกอแมน

ชีกอแมน is on a distinguished road

แมททีเรียล - พื้น/ผนังไม้การต่อลายยังขัดตาและไม่น่าจะเหมาะกับงาน รพ.น่าจะเป็นพื้นแบบธรรมดาหรือพรหม ห้องพักผู้ป่วยกับการใช้พื้นไม้
- Props ยังซ้ำๆไปครับ
เท่าที่เห็น
ชีกอแมน is offline   Reply With Quote
Old 06-11-2010, 05:40 PM   #10
Beebow

Beebow is on a distinguished road

อารมณ์ ดูอบอุ่นดีครับ เเต่เฟอร์นิเจอร์ดูหนักๆยังไงไม่รู้ พื้นมันใหญ่ไปรึป่าวครับ
Beebow is offline   Reply With Quote
Old 07-11-2010, 10:44 AM   #11
et3d

et3d's Avatar

et3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to beholdet3d is a splendid one to behold

เห็นแวบแรก ชัดเจน คือขาดเงา
ภาพเลยเบา ขาดน้ำหนัก ดูลอยล่อง
เงาใต้โต๊ะ เงาตามหลืบ ชวนให้มอง
ให้ทดลอง เทสแสงบ่อย อย่าผ่านเลย
แมททีเรียล อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งชัดเจน
จำต้องเน้น เป็นสำคัญ อย่านิ่งเฉย
แม้จัดแสง บรรยากาศ อย่างเทพเลย
แต่ละเลย เรื่องพื้นผิว เป็นตายเชียว
ต้องให้เด้ง ต้องให้เคลียร์ ใกล้ของจริง
ค่าreflect ควรต้องยิ่ง มาข้องเกี่ยว
glossiness subdivs เกี่ยวทีเดียว
mapเพียวๆ คงไม่เหมือน ขาดความเนียน
ค่าคอนทราส อีกเรื่อง ที่สำคัญ
ส่วนสว่าง ส่วนมืดดำ จำต้องเขียน
ไล่แสงเข้า จากช่องเปิด เกลี่ยให้เนียน
ค่อยๆเปลี่ยน สู่ส่วนมืด แสงเบาบาง
หากต้องแต่ง โรง'บาล แบบหรูๆ
แนะให้ดู บำรุงราษฎ์ มาตรฐาน
แต่งห้องเหมือน โรงแรม อลังการ
แต่เหมือนบ้าน น่าพักกาย และใจเอย

forest pro กับ vray เข้าก๊านนนเข้ากัน มันเจ๋งมาก!!!
...ตอนนี้ผมขาดvrayไม่ได้แร้ววว

คิดอะไรหรือ? ถ้าเราทำงานไม่ดีเท่าเขา
แล้วเราจะวิจารณ์หรือแนะเขาไม่ได้
ตัวเล็กอาจมีมุมมองที่ตัวใหญ่ไม่มีทางเห็นก็ได้น่ะคร ับ

เข้าไปดูงานล่าสุดและช่วยกดlikeที่นี้ด้วยน่ะครับ

..........

et3d is offline   Reply With Quote
Old 07-11-2010, 11:20 AM   #12
d8_int

d8_int is on a distinguished road

ผมว่างานขาดสีสันไปนิดครับถ้าลองเติมๆแต้มๆลงไปผมว่า ก็สวยแล้วครับ
d8_int is offline   Reply With Quote
Old 07-11-2010, 01:26 PM   #13
maxxpassion'

maxxpassion' will become famous soon enoughmaxxpassion' will become famous soon enough

หลักๆ ก็เงาลอยครับ และแมททีเรียลมันแห้งมากครับ ไม่มีรีเฟรคเลย

maxxpassion' is offline   Reply With Quote
Old 07-11-2010, 02:47 PM   #14
yanman

yanman's Avatar

yanman will become famous soon enoughyanman will become famous soon enough
Thumbs up

Quote:
Originally Posted by et3d View Post

เห็นแวบแรก ชัดเจน คือขาดเงา
ภาพเลยเบา ขาดน้ำหนัก ดูลอยล่อง
เงาใต้โต๊ะ เงาตามหลืบ ชวนให้มอง
ให้ทดลอง เทสแสงบ่อย อย่าผ่านเลย
แมททีเรียล อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งชัดเจน
จำต้องเน้น เป็นสำคัญ อย่านิ่งเฉย
แม้จัดแสง บรรยากาศ อย่างเทพเลย
แต่ละเลย เรื่องพื้นผิว เป็นตายเชียว
ต้องให้เด้ง ต้องให้เคลียร์ ใกล้ของจริง
ค่าreflect ควรต้องยิ่ง มาข้องเกี่ยว
glossiness subdivs เกี่ยวทีเดียว
mapเพียวๆ คงไม่เหมือน ขาดความเนียน
ค่าคอนทราส อีกเรื่อง ที่สำคัญ
ส่วนสว่าง ส่วนมืดดำ จำต้องเขียน
ไล่แสงเข้า จากช่องเปิด เกลี่ยให้เนียน
ค่อยๆเปลี่ยน สู่ส่วนมืด แสงเบาบาง
หากต้องแต่ง โรง'บาล แบบหรูๆ
แนะให้ดู บำรุงราษฎ์ มาตรฐาน
แต่งห้องเหมือน โรงแรม อลังการ
แต่เหมือนบ้าน น่าพักกาย และใจเอย

อ่านแล้วเพลินดีครับ ไม่ค่อยเห็นมากนักคอมเมนท์เป็นกลอน

yanman is offline   Reply With Quote
Old 07-11-2010, 03:28 PM   #15
bugkeaw

bugkeaw's Avatar

bugkeaw will become famous soon enough
Send a message via MSN to bugkeaw Send a message via Yahoo to bugkeaw

หากมีเวลาแล้วโมเดลคือขั้นพื้นญานครับบางครั้งคนได้โ มเดลร้อยละ
ห้าสิบ บวกแมทอีกสามสิบ แสงอีกยี่สิบน่ครับ บางคนปั้นโมเดลเป็นรอยผ้ายับ
โดยไม่ต้องบั้มเลยก้อมีครับ ส่วนเรื่องแมทก็ค่อยตามมาที่หลังครับ และแสงอีกนิด
หน่อยครับ คือผมอยากให้ลองปั้นดูบางหากใช้โมเดลสำเร็จหมดจะกลาย เป็นว่าเรา
ไม่ได้ฝึกน่ะครับ
bugkeaw is offline   Reply With Quote
Old 08-11-2010, 04:57 PM   #16
shoot_new

shoot_new is on a distinguished road

โฮ เหมือนไม่ใช่ โรงพยาบาลเลย ครับ อย่างกะ โรงแรม
shoot_new is offline   Reply With Quote
Old 08-11-2010, 08:06 PM   #17
gero

gero's Avatar

gero is on a distinguished road

ชอบขอบโซฟาฟุ้งๆ ดูนุ่มดีจัง
gero is offline   Reply With Quote
Old 08-11-2010, 09:37 PM   #18
zawzaa

zawzaa's Avatar

zawzaa is on a distinguished road

ชอบบทกลอนจังครับ
zawzaa is offline   Reply With Quote
Old 08-11-2010, 10:38 PM   #19
INCUBUS

INCUBUS's Avatar

INCUBUS is on a distinguished road
Default ขอบคุณมากๆครับ

ทุกคอมเมนมีประโยคมากครับ ชัดเจน บาดลึกครับ พอมองในภาพรวมข้อสรุปคือ
การ ระเลยลายระเอียดมากเกินไปครับ จะต้องปรับปรุงครับ มองเห็นปัญหาได้ชัดเจน ครับขอบคุณครับ

bugkeaw ชัดเจนเลยครับถูกต้องจริงๆครับ

et3d คมคายแถมได้ความรู้ครับ

ชีกอแมน
พื้นใช้กระเบื้องยางลายไม้ครับ เหมือนลามิเนตนะครับลองหาดูนะครับติดตั้งรวดเร็วเหมื อนกระเบื้องยางธรรมดาครับ ที่ใช้ตามโรงพยาบาล

TAKESHI
จะลองหาข้อมูลนะครับ เหมือนการทำในตอนแรกไม่มีการหาข้อมูลมาด้วยครับ เรื่องนี้หละที่ละเลยอีกตัวหนึ่งและเป็นจุดสำคัญด้วย ครับ

ส่วนท่านอื่นๆก็ขอบคุณมากๆครับ
พอได้คอมเมนยังงี้แล้วไฟมันรุกโชนครับ 5555555555
ยังคงฝึกตนอยู่เสมอครับ

INCUBUS is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules